![]() |
Metal 3D Printer คืออะไร |
|
![]() |
Metal 3D Printer คือการพิมพ์โลหะ โดยตรงกับชิ้นส่วน และจะถูกสร้างขึ้นทีละชั้น การใช้เทคนิคนี้สามารถสร้างชิ้นส่วนที่ซับซ้อนอย่างมากๆได้ อนุภาคผงโลหะที่อยู่กันแบบหลวมๆ จะค่อยๆหลอมรวมเข้าด้วยกัน จนเป็นเนื้อเดียวกันด้วยเลเซอร์ที่มีความแม่นยำสูง เลเซอร์จะยิงไปยังอนุภาคผง เพื่อเลือกเลเยอร์แนวนอนบาง ๆ ตามลำดับ การเชื่อมต่อเลเยอร์ใหม่แต่ละอันเข้ากับชั้นก่อนหน้านั้นเป็นทางเลือกที่มีคุณภาพสูง และเทคโนโลยีนี้สามารถนำไปสร้างชิ้นส่วนอากาศยาน และดาวเทียม |
|
ผู้เรียบเรียง : ร.อ.ทินวัฒน์ เมตตะธำรงค์ |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |