![]() |
อวกาศยานแรกที่สามารถไปถึงดาวศุกร์ได้ |
|
![]() |
การสำรวจอวกาศก่อนมนุษย์ในภารกิจ Apollo 11 เราสามารถส่งอวกาศยานเดินทางไปได้ไกลกว่านี้มาก ในวันที่ 14 ธ.ค. ปี ค.ศ.1962 ยาน Mariner 2 ได้บินผ่าน (Flyby) ดาวศุกร์ ซึ่งเป็นครั้งแรกของมนุษยชาติในการส่งอวกาศยานไร้คนขับไปถึงดาวศุกร์ และเป็นครั้งแรกที่ได้ไปถึงดาวเคราะห์และวัตถุอื่นในระบบสุริยะ นอกจากดวงจันทร์ |
|
ผู้เรียบเรียง : ร.ต.กันต์ จุลทะกาญจน์ |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |